Acetylcystein 200mg

Ngày đăng: 09/27/2021
9 lượt xem

Acetylcystein 200mg

Acetylcystein 200mg
Dạng chế biến:Thuốc cốm
Đóng gói:Hộp 30 gói thuốc cốm

Thành phần:

Hàm lượng:
200mg
SĐK:VD-1622-06

Chống chỉ định:

Tiêu nhày trong những bệnh phế quản-phổi cấp & kèm theo tăng tiết chất nhớt.

Liều lượng –

– Tiêu nhày:

 

+ Người lớn & trẻ > 14 tuổi: 1 gói x 2 – 3 lần/ngày.

+ Trẻ 6 – 14 tuổi: 1 gói x 2 lần/ngày hay nửa gói x 3 lần/ngày.

+ Trẻ 2 – 5 tuổi: nửa gói x 2 – 3 lần/ngày.

 

– Tăng tiết dịch nhày:
+ Trẻ > 6 tuổi: 1 gói x 3 lần/ngày.
+ Trẻ 2 – 5 tuổi: nửa gói x 4 lần/ngày.

Chống :

Quá mẫn với acetylcystein hoặc một trong những thành phần thuốc.

Tương tác thuốc:

Nitroglycerin. Tetracycline, thuốc trị ho.

Tác dụng phụ:

Rất hiếm: rối loạn tuần hoàn tiêu hóa, viêm miệng, ù tai.

đề phòng:

Phụ nữ có thai & cho con bú, trẻ

Thông tin thành phần Acetylcystein

Dược lực:

Acetylcystein là một chất điều hòa chất nhớt theo kiểu làm tan đàm. Thuốc tác động trên gel của niêm dịch cắt đứt cầu nối disulfur của những glycoprotein.
Dược động học :

Sau lúc hít qua miệng hoặc nhỏ thuốc vào khí quản, phần lớn thuốc tham gia vào phản ứng sulfhydryl – disulfid, số còn sót lại được biểu mô phổi hấp thu. Sau lúc uống, acetylcystein được hấp thu nhanh ở đường tiêu hóa và bị gan khử acetyl thành cystein và sau đó được chuyển hóa. Ðạt nồng độ đỉnh huyết tương 0,5 đến 1 giờ sau lúc uống liều 200 đến 600 mg. Khả dụng sinh học lúc uống thấp và thậm chí do chuyển hóa trong thành ruột và chuyển hóa trong gan. Ðộ thanh thải thận thậm chí chiếm 30% độ thanh thải toàn thân.

Sau lúc tiêm , nửa đời cuối trung bình ,95 và 5,58 giờ tương ứng với acetylcystein khử và acetylcystein toàn phần; sau lúc uống, nửa đời cuối của acetylcystein toàn phần là 6,25 giờ.

Tác dụng :

Acetylcystein (N – acetylcystein) là dẫn chất N – acetyl của L – cystein, một amino – acid tự nhiên. Acetylcystein được làm thuốc tiêu chất nhớt và thuốc giải độc lúc quá liều paracetamol. Thuốc làm giảm độ quánh của đờm ở phổi có mủ hoặc không tách đôi cầu nối disulfua trong mucoprotein và tạo tiện lợi để tống đờm ra ngoài bằng ho, dẫn lưu tư thế hoặc bằng phương pháp cơ học.

Acetylcystein cũng khá được tại chỗ để trị liệu nước thị giác. Acetylcystein để bảo vệ chống gây độc cho gan do quá liều paracetamol, duy trì hoặc nồng độ glutathion của gan là chất để làm bất hoạt chất chuyển hóa trung gian của paracetamol gây độc cho gan. Trong quá liều paracetamol, một lượng lớn chất chuyển hóa này được tạo ra vì đường chuyển hóa chính (liên hợp glucuronid và sulfat) trở thành bão hòa. Acetylcystein chuyển hóa thành cystein kích thích gan tổng hợp glutathion và do đó, acetylcystein thậm chí bảo vệ được gan nếu trị liệu trong vòng 12 giờ sau quá liều paracetamol. trị liệu càng sớm càng tốt.

Chống chỉ định :

Ðược làm thuốc tiêu chất nhớt trong bệnh nhầy nhớt (mucoviscidosis) (xơ nang tuyến tụy), có đờm nhầy quánh như trong viêm phế quản cấp và mạn, và làm sạch thường quy trong mở khí quản.

Ðược làm thuốc giải độc trong quá liều paracetamol.

Ðược tại chỗ trong trị liệu hội chứng khô thị giác (viêm kết giác mạc khô, hội chứng Sjogren) kết tiết không bình thường chất nhớt.

Liều lượng – :

:

Nếu làm thuốc tiêu chất nhớt, thậm chí phun mù, cho trực tiếp hoặc nhỏ vào khí quản dung dịch acetylcystein 10 – 20%. Thuốc tác dụng tốt nhất ở pH từ 7 đến 9, và pH của những chế phẩm bán trên thị trường thậm chí đã được điều chỉnh bằng natri hydroxyd. Nếu làm thuốc giải độc trong quá liều paracetamol, thậm chí cho uống dung dịch acetylcystein 5%. Cũng thậm chí đường tiêm nhỏ giọt để trị liệu quá liều paracetamol nhưng nên chọn lựa cách uống.

Thuốc nhỏ thị giác acetylcystein 5% tại chỗ để làm giảm nhẹ triệu chứng do thiếu màng mỏng mảnh nước thị giác.

Liều lượng:

Làm thuốc tiêu chất nhớt, acetylcystein thậm chí được :

Hoặc phun mù 3 – 5 ml dung dịch 20% hoặc 6 – 10 ml dung dịch 10% qua một mặt nạ hoặc đầu vòi phun, từ 3 đến 4 lần mỗi ngày. Nếu cần, thậm chí phun mù 1 đến 10 ml dung dịch 20% hoặc 2 đến 20 ml dung dịch 10%, cách 2 đến 6 giờ 1 lần.

Hoặc nhỏ trực tiếp vào khí quản từ là một đến 2 ml dung dịch 10 đến 20% mỗi giờ 1 lần. phải hút đờm loãng bằng máy hút.

Hoặc uống với liều 200 mg, ba lần mỗi ngày, dưới dạng hạt hòa tan trong nước. Trẻ em dưới 2 tuổi uống 200 mg/ngày chia 2 lần và trẻ em từ 2 đến 6 tuổi uống 200 mg, hai lần mỗi ngày.

Ðiều trị khô thị giác có tiết chất nhớt không bình thường: Thường acetylcystein tại chỗ, dưới dạng dung dịch 5% cùng với hypromellose, nhỏ 1 đến 2 giọt, 3 đến 4 lần mỗi ngày.

làm thuốc giải độc quá liều paracetamol tiêm truyền hoặc uống:

Tiêm truyền : Liều 150 mg /kg thể trọng, dưới dạng dung dịch 20% trong 200 ml glucose 5%, tiêm trong 15 phút, tiếp theo, truyền nhỏ giọt 50 mg/kg trong 500 ml glucose 5%, trong 4 giờ tiếp theo và sau đó 100 mg/kg trong 1 lít glucose 5% truyền trong 16 giờ tiếp theo. Ðối với trẻ em thể tích dịch truyền phải thay đổi.

Hoặc uống: Liều 140 mg/kg, dung dịch 5%; tiếp theo cách 4 giờ uống 1 lần, liều 70 mg/kg thể trọng và uống tổng cộng thêm 17 lần.

Acetylcystein được thông tin là rất lúc trong vòng 8 giờ sau lúc bị quá liều paracetamol, bảo vệ giảm đi sau thời hạn đó. Nếu trị liệu chậm hơn 15 giờ thì không , nhưng nghiên cứu và phân tích gần trên đây nghĩ rằng vẫn còn tồn tại ích.

Chống :

Tiền sử hen (nguy hại phản ứng co thắt phế quản với dạng thuốc chứa acetylcystein).

Quá mẫn với acetylcystein.

Tác dụng phụ

Acetylcystein có giới hạn an toàn và tin cậy rộng. Tuy hiếm gặp co thắt phế quản rõ ràng trong lâm sàng do acetylcys-tein, nhưng vẫn thậm chí xẩy ra với dạng thuốc chứa acetylcystein.

– Thường gặp:

Buồn nôn, nôn.

– Ít gặp:

Buồn ngủ, nhức đầu, ù tai.

Viêm miệng, chảy nước mũi nhiều.

Phát ban, mày đay.

– Hiếm gặp:

Co thắt phế quản kèm phản ứng dạng phản vệ toàn thân.

Sốt, rét run.

Hướng dẫn cách xử trí tác dụng không mong muốn:

dung dịch acetylcystein pha loãng thậm chí giảm gây nôn ra nhiều do thuốc.

Phải trị liệu ngay phản ứng phản vệ bằng tiêm dưới da adrenalin (0,3 – 0,5 ml dung dịch 1/1000 ) thở oxy 100%, đặt nội khí quản nếu cần, truyền dịch để tăng thể tích huyết tương, hít thuốc chủ vận beta – adrenergic nếu co thắt phế quản, tiêm 500 mg hydrocortison hoặc 125 mg methylprednisolon.

ức chế phản ứng quá mẫn với acetylcystein bao hàm phát hồng ban toàn thân, ngứa, buồn nôn, nôn, chóng mặt quay cuồng, bằng kháng histamin trước. Có ý kiến nghĩ rằng quá mẫn là do cơ chế giả không thích hợp trên trung tâm giải phóng histamin hơn là do nguyên nhân miễn dịch. Vì phản ứng quá mẫn đã xẩy ra tới 3% số người tiêm acetylcystein để trị liệu quá liều paracetamol, nên thầy thuốc cần kháng histamin để phòng phản ứng đó.

Lưu ý: Sử dụng thuốc theo của Bác Sỹ

Bình luận facebook

Đăng ký

Đăng ký để nhận tin tức mới nhất